new server
  Active TopicsActive Topics  Display List of Forum MembersMemberlist  Search The ForumSearch  HelpHelp
  RegisterRegister  LoginLogin
Optra Talk
 Optraclub : Optra Talk
Subject Topic: วิธีการลูบดินน้ำมัน Post ReplyPost New Topic
Author
Message << Prev Topic | Next Topic >>
sompasert
Sophormore
Sophormore

Online Status: Offline
Posted: 10.AUG.2009 at 01:35 | IP Logged Quote sompasert

เริ่มวิธีการลูบดินน้ำมัน
  1. การลูบด้วยด้วยดินน้ำมันหลังจากที่ล้างแชมพูล้างรถออกหมดก่อนที ่เราจะเช็ดแห้ง
    ถ้าจะต้องทำการลูบดินน้ำมันก็ต้องทำตอนนี้ครับ เหตุที่ต้องมีการลูบดินน้ำมันเพราะ
    ข้อแรก ยังมีเศษฝุ่นหรือทรายเล็ก ติดอยู่ตามตัวรถโดยที่ถุงมือล้างรถหรือฟองน้ำไม่สามารถเอาออกได ้ 
    ข้อสอง มีคราบสกปรกบางอย่างที่แชมพูไม่สามารถขจัดออกได้
    วิธีการที่จะเอาคราบหรือฝุ่นพวกนี้ออกได้คือ วิธีการลูบดินน้ำมัน หรือไม่ก็ลงพวก Cleaner Wax
    แต่ถ้าเป็นแค่คราบสกปรกก็พอจะทำได้ ถ้าใช้ Cleaner Wax แต่ถ้าพวกผงฝุ่นหรือทรายที่ยังคงติดตามตัวรถนี้
    ถ้าใช้พวก Cleaner Wax ก็สามารถเอาออกได้ครับ แต่จะเป็นการไปเพิ่มรอยให้อีกทางหนึ่งด้วยเหมือนกัน
    เพราะอย่างเคยบอกไว้ครับ ว่าเศษฝุ่น หรือ ทรายเล็ก ๆ พวกนี้ไม่ต่างจากกระดาษทราย ถ้าเราลงน้ำยาขจัดคราบ
    แล้วยิ่งลงกับพวกหัวขัดด้วยแล้ว การที่หัวขัดปั่นไปบนผิวรถก็เท่ากับว่าหัวขัดเก็บพวกทรายหรือฝุ ่นผงติดขึ้นมาด้วย แล้วก็ยังฝังอยู่กับหัวขัดก็อาจจะทำให้จากการที่ลบรอยกลับกลายเ ป็นเพิ่มรอยเข้าไปอีก
    จึงได้มีการผลิตอุปกรณ์ชนิดนี้มาเพื่อเป็นตัวเก็บคราบสกปรก ฝุ่นผงพวกนี้ยังไงละครับ วิธีการใช้ไม่ยากครับ
    แต่แนะนำให้ใช้นาน ๆ ครั้งพอครับ อาจจะเดือนละครั้ง หรือลูบที่รถหลังจากล้างแชมพูด้วยน้ำแล้ว
    ลูบไปตามตัวรถถ้ายังเจอพวกเศษฝุ่นอยู่ก็สมควรครับที่จะลูบดินน้ ำมัน เพราะการลูบดินน้ำมันนั้น
    ไม่ใช่แค่สิ่งสกปรกจะออกอย่างเดียว แต่พวก Wax หรือน้ำยาที่เคลือบไว้ก็ออกมาด้วยครับ
    ถึงต้องมีการแนะนำว่า ถ้าใช้ดินน้ำมันลูบแล้วต้องลงน้ำยาเคลือบตามครับ
    แต่ถ้าพวก พี่ ๆ เพื่อน ๆ ขยันพอ จะลูบทุกครั้งที่ล้างรถก็ได้ครับ
    แต่ก็ต้องเคลือบสีรถทุกครั้งที่ลูบดินน้ำมันเหมือนกันครับ
    ไม่งั้นก็จะมีอะไรไปปกป้องสีรถของคุณได้

2. หลังจากเราล้างรถเสร็จ ก่อนที่จะเช็ดแห้ง ก็เตรียมอุปกรณ์ได้เลยครับ คือ ดินน้ำมัน(Clay Bar) อาจจะกระบอกฉีดน้ำผสมแชมพูนิดหน่อย เอาไว้คอยฉีดหล่อลื่นเวลาเราลูบดินน้ำมันไปบนผิวรถ
    (คำเตือน อย่าใช้ดินน้ำมันลูบบนผิวรถในขณะที่ตัวรถแห้ง) ถ้าจะให้ตัว clay ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพจริงๆ แนะนำว่าให้หาน้ำยาพวก clay lubricant หรือ detailing spray ดีๆมาใช้คู่กัน จะทำให้ clay ทำงานได้ดีดึงสิ่งสกปรกออกได้มากกว่าการใช้น้ำเปล่าครับ เพราะว่าตัว clay lubricant หรือ
    detailing spray จะช่วยให้ตัว clay glide อยู่บนผิวได้ง่ายกว่าทำให้เรากล้าออกแรงในการลูบ
    แล้วก็ทำงานง่ายกว่าเร็วกว่าครับ พอเราจะลูบบริเวณไหนก็ฉีดบริเวณนั้นครับ

3. การลูบดินน้ำมันนั้น ไม่ต้องใช้ทั้งก้อนก็ได้ครับ บิดออกมาแค่ส่วนเดียวพอ ขนาดไหนหรือครับ
    บิดออกขนาดที่เราขยาย ดินน้ำมันให้เป็นแผ่นบาง ๆ แล้วเต็มฝามือนะครับ
    ส่วนใหญ่ก็ลูบกันเป็นตาหมากรุกครับ จะเป็นขวางก่อนแล้วค่อนเป็นแนวตรงหรือกลับกันก็ได้ครับ จุดประสงค์ก็เพื่อให้มั่นใจว่า เราลูบทุกส่วนของผิวรถนั้นได้ 100% ครับ แล้วก็ไม่ควรลูบเป็นพื้นที่ใหญ่ครับแบ่งเป็นซักประมาณทีละ 2x2 ตารางฟุตจะดีกว่าครับ และเมื่อลูบไปบนผิวรถแล้วก็คอยสังเกตว่าหน้าดินน้ำมันที่เราลูบ ไปนั้น สกปรกหรือยัง
    ถ้าสกปรกแล้ว ก็ขยำดินน้ำมันให้เป็นก้อน แล้วก็ขยายให้บาง ๆ เหมือนเดิม
    แล้วก็ลูบไปตามผิวรถที่เรายังไม่ได้ลูบ ทำแบบนี้ไปตลอดจนครบทั่วทั้งคันครับ
    เพื่อความละเอียด หลังจากลูบเสร็จหมดแล้วจะล้างรถใหม่หรือฉีดน้ำล้างอีกรอบก็ได้ค รับ
    ใช้วิธีเช็ดด้วยผ้า microfiber สะอาดๆ กับ detailing spray ก็ได้ครับ และถ้าจะลง cleanser
    หรือเคลือบสีต่อก็ทำต่อไปได้เลยครับ

คำแนะนำอื่น ๆ  

1. เวลา Clay ดินน้ำมันควรใช้คู่กับ Synthetic Clay & Detail Spray ครับ
    เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการดึงคราบ Oxidation ครับ

2. นอกจากต้องล้างรถให้สะอาดแล้ว ควรแบ่งดินน้ำมัน 1 ใน 3 มาใช้เฉพาะครึ่งรถด้านล่างครับ
    เพราะว่าส่วนล่างของรถ เป็นส่วนที่มีความเสี่ยงต่อเศษทรายที่เราล้างไม่สะอาดมากที่สุด ครับ
    แบ่งเป็น 2 ก้อน เซฟสุดครับผม

3. ถ้าดินน้ำมันตก ให้ตัดส่วนที่ตกทิ้งเลยครับ หรือ ถ้าใช้ดินน้ำมันเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    ถ้าสกปรกมากก็ทิ้งไปเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย ดีกว่ารถเป็นรอยครับ
    การเก็บรักษาก็ใส่ไว้ในกล่องพลาสติกมีฝาปิดครับ และ ฉีด Synthetic Clay & Detail Spray
    หรือน้ำก็ได้ครับ หล่อไว้สักนิดก็พอครับ อย่าให้เก็บไว้ที่ร้อน
  4. http://www.washathere.com/diy_clay.html

Back to Top View sompasert's Profile Search for other posts by sompasert

jar jar
Senior Member

Posted: 10.AUG.2009 at 07:42 | IP Logged Quote jar jar

ขอบคุณ คุณ sompasert ครับ
กระทู้นี้ดี นะครับ ผมคงต้องหาซื้อดินน้ำมันเก็บไว้เป็นสต๊อคบ้างแล้วคร้บ"ยังไม่มี เป็นของตัวเองเลย" จริงๆ อยากได้มานานแล้ว แต่ไม่มีความกระตือรือร้นครับ  อิ อิ

แต่สงสัยคำอธิบายตรงนี้ครับ "ถ้าสกปรกแล้ว ก็ขยำดินน้ำมันให้เป็นก้อน แล้วก็ขยายให้บาง ๆ เหมือนเดิม "

ผมว่า ถ้าหน้าดินน้ำมันที่ลูบผิวรถสกปรก น่าจะใช้วิธีพับหน้าที่สกปรกแล้วเข้าหากัน แล้วบี้หรือตีให้แบนก็จะได้หน้าดินน้ำมันที่สะอาดใหม่ แบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าดินน้ำมันจะดำ" จะดีกว่าไหม?ครับ

ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ.... ถือว่าเรากำลังนั่งคุยกันนะครับ ขอบคุณครับ

saturn_nu

Posted: 10.AUG.2009 at 08:11 | IP Logged Quote saturn_nu

jar jar wrote:

ถ้าหน้าดินน้ำมันที่ลูบผิวรถสกปรก น่าจะใช้วิธีพับหน้าที่สกปรกแล้วเข้าหากัน แล้วบี้หรือตีให้แบนก็จะได้หน้าดินน้ำมันที่สะอาดใหม่ แบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าดินน้ำมันจะดำ

งืมๆๆๆ.. เห็นด้วยๆ..

ปล. ขอบคุณความรู้ดีๆจาก จขกท. จร้า..

cypher

Posted: 10.AUG.2009 at 09:25 | IP Logged Quote cypher

+Nam+

Posted: 10.AUG.2009 at 09:35 | IP Logged Quote +Nam+

น่าลอง

www.G-organizer.com รับจัดงาน Event รับทำบูธ ออกแบบ
Back to Top View +Nam+'s Profile Search for other posts by +Nam+ Visit +Nam+'s Homepage

มะนาวดำ

Posted: 10.AUG.2009 at 09:48 | IP Logged Quote มะนาวดำ

ลูบไล้

www.Smiledreamclub.com
Back to Top View มะนาวดำ's Profile Search for other posts by มะนาวดำ

moogames

Posted: 10.AUG.2009 at 10:01 | IP Logged Quote moogames

แจ๋มๆๆ

Jeab_jaa

Posted: 10.AUG.2009 at 10:02 | IP Logged Quote Jeab_jaa

# หวัดส้นตรีน TEAM..#
Back to Top View Jeab_jaa's Profile Search for other posts by Jeab_jaa

nc30
Junior Member
Junior Member

Posted: 10.AUG.2009 at 10:09 | IP Logged Quote nc30

ขอบคุณครับ กำลังตกเทรน คงต้องลองลูบ ดูบ้าง

Thai Coment
Back to Top View nc30's Profile Search for other posts by nc30

TigerBoy

Posted: 10.AUG.2009 at 14:46 | IP Logged Quote TigerBoy

ขอบคุณข้อมูลครับ.......

ยังไม่มีเป็นของตัวเอง.....ยื่มเขาใช้อยู่ครับ.

tanthai
Sophormore
Sophormore

Posted: 10.AUG.2009 at 16:21 | IP Logged Quote tanthai

ได้ความรู้ดีครับ ดันๆ อัพๆ

คนเราถ้าขาดจิตนาการและความหวัง มันก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนหิน
Back to Top View tanthai's Profile Search for other posts by tanthai

jamjam2t
Freshy
Freshy

Posted: 10.AUG.2009 at 16:36 | IP Logged Quote jamjam2t

เยี่ยมเลย

Back to Top View jamjam2t's Profile Search for other posts by jamjam2t

moogames

Posted: 11.AUG.2009 at 07:59 | IP Logged Quote moogames

Ballista
Freshy
Freshy

Posted: 11.AUG.2009 at 18:04 | IP Logged Quote Ballista

ยังไม่เคยล้างรถเองเลย เดี๋ยวลองดูสัก 2-3 ครั้งแล้วจะเล่นชุดใหญ่มั่งละ

Back to Top View Ballista's Profile Search for other posts by Ballista

thungmay

Posted: 11.AUG.2009 at 19:10 | IP Logged Quote thungmay

Back to Top View thungmay's Profile Search for other posts by thungmay Visit thungmay's Homepage

Phentorme
Freshy
Freshy

Posted: 13.AUG.2009 at 15:48 | IP Logged Quote Phentorme

สุดยอดครับ ผมพึ่งรู้ครับ
Back to Top View Phentorme's Profile Search for other posts by Phentorme

puchidj
Sophormore
Sophormore

Posted: 17.AUG.2009 at 23:10 | IP Logged Quote puchidj

รถใหม่ 2 เดือน ทำได้เลยไหมครับนี่ 

เพราะตอนออกมาใหม่ แถมเคลือบสีรถ มาให้ด้วยครับ

Back to Top View puchidj's Profile Search for other posts by puchidj

moogames

Posted: 18.AUG.2009 at 08:34 | IP Logged Quote moogames

ละเอียดดีครับ เพิ่มความรู้ด้วย 

Mootui

Posted: 18.AUG.2009 at 10:44 | IP Logged Quote Mootui

เจ๋งครับ 
Back to Top View Mootui's Profile Search for other posts by Mootui

Aladin
Sophormore
Sophormore

Posted: 19.AUG.2009 at 08:12 | IP Logged Quote Aladin

ผมลองลูบไล้แล้ว แจ่มมั่ก ๆ  ดีกว่าใช้เครื่องขัดอีก ได้ความเนียนที่ดีกว่าหลังจากขัดแล้ว ซึ่งผมเอง เคยเอารถไปให้ 0 ขัด โดยเป็นของโพลีเคมราคา 1200 บาท อันนี้ได้ความเนียนมาระดับหนึ่งแต่เมื่อลองใช้ ดินน้ำมันทำตามที่คุณ 3M แนะนำพบว่ามันทำได้เกินคาด ดีกว่าให้ทาง 0 ขัดแบบใข้เครื่อง ราวฟ้ากับเหว  และเมื่อเปรียบเทียบราคาแล้วถูกกว่า รู้สึกว่าคุ้มสุด ๆ เพราะชุดดินน้ำมันของmeguiar ชื่อ clay kit ราคา 1100 บาท  ทำได้หลายครั้ง ตอนแรกผมก็นึกว่าการใช้ดินน้ำมันขัดรถมันยาก แต่พอทำแล้วง่ายกว่าที่คิดเยอะขอขอบคุณน้องเอ็มมา ณ ที่นี้ด้วย  ตอนนี้รถพี่แหล่มเหมือนรถเพิ่งถอยมาจาก 0 เยย

If you wish to post a reply to this topic you must first login
If you are not already registered you must first register

Post ReplyPost New Topic
Printable version Printable version

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot create polls in this forum
You cannot vote in polls in this forum

This page was generated in 0.4063 seconds.